ਚੰਦਰਮਾ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ‘ਚੰਦਰਯਾਨ–2’

0
78

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, (TLT)- ਚੰਦਰਮਾ ਉਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਦਾ ਭਾਰਤ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਹੌਲੀ–ਹੌਲੀ ਪੂਰਾ ਹੁੰਦਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਦੇ ਦੂਜੇ ਚੰਦਰ ਮਿਸ਼ਨ ‘ਚੰਦਰਯਾਨ–2’ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਦਾ ਚੱਕਰ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਚੰਦਰਮਾ ਵੱਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਖੋਜ ਸੰਗਠਨ (ਇਸਰੋ) ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਚੰਦਰਪਥ ਉਤੇ ਪਾਉਣ ਲਈ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਅਭਿਆਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦਿੱਤਾ। ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਨੇ ਭਾਰਤੀ ਸਮੇਂ ਅਨੁਸਾਰ ਬੁੱਧਵਾਰ ਤੜਕੇ ਦੋ ਵਜਕੇ 21 ਮਿੰਟ ਉਤੇ ਅਭਿਆਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਟ੍ਰਾਂਸ ਲੂਨਰ ਇਸਰਸ਼ਨ (ਟੀਐਲਆਈ) ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਅਦ ਚੰਦਰਯਾਨ–2 ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਲੂਨਰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਟ੍ਰਾਜੇਕਟਰੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰ ਗਿਆ। ਚੰਦਰਯਾਨ–2 ਦੇ 20 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਚੱਕਰ ਵਿਚ ਪਹੁੰਚਣ ਅਤੇ ਸੱਤ ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਚੰਦ ਉਤੇ ਉਤਰਨ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਇਸਰੋ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ, ‘ ਅੱਜ (14 ਅਗਸਤ 2019) ਟ੍ਰਾਂਸ ਲੂਨਰ ਇਸਰਸ਼ਨ (ਟੀਐਲਆਈ) ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਬਾਅਦ ਚੰਦਰਯਾਨ–2 ਧਰਤੀ ਦੇ ਚੱਕਰ ਵਿਚੋਂ ਨਿਕਲੇਗਾ ਅਤੇ ਚੰਦਰਮਾ ਵੱਲ ਆਪਣੇ ਕਦਮ ਵਧਾਏਗਾ। ਇਸਰੋ ਹੁਣ ਤੱਕ ‘ਚੰਦਰਯਾਨ–2’ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਦੇ ਚੱਕਰ ਵਿਚ ਉਪਰ ਚੁੱਕਣ ਦੀ ਪੰਜ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਪੜਾਅ ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦੇ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। ਪੰਜਵੇਂ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਪੜਾਅ ਨੂੰ ਛੇ ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਅੰਜਾਮ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸਰੋ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 22 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਇਸੇ ਪ੍ਰੀਖਣ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਚੰਦਰਯਾਨ–2 ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

LEAVE A REPLY